Menene robobi da aka yi?Yana da guba?

Menene robobi da aka yi?Yana da guba?

Menene robobi da aka yi?

Filastik abu ne na roba na yau da kullun, wanda kuma aka sani da filastik.An yi shi da mahadi na polymer ta hanyar amsawar polymerization, kuma yana da filastik da iya aiki.Ana amfani da robobi sosai a fagage daban-daban, kamar su marufi, gini, motoci, lantarki da sauransu.

Babban abubuwan da ke cikin robobi sune polymers, mafi yawan su shine polyethylene (PE), polypropylene (PP), polyvinyl chloride (PVC), polystyrene (PS) da sauransu.Daban-daban kayan filastik suna da halaye daban-daban da amfani.Alal misali, polyethylene yana da kyawawa mai kyau da juriya na lalata, kuma ana amfani dashi sau da yawa don yin jakar filastik da kwantena;PVC yana da kyakkyawan juriya na yanayi da abubuwan rufewa, kuma galibi ana amfani dashi don yin bututu da bushings na waya.

Shin filastik yana da guba?

Tambayar ko filastik yana da guba yana buƙatar kimantawa bisa ga takamaiman kayan filastik.Gabaɗaya, yawancin kayan filastik suna da aminci kuma marasa lahani a ƙarƙashin yanayin amfani na yau da kullun.Duk da haka, wasu kayan filastik na iya ƙunshi sinadarai masu illa ga lafiyar ɗan adam, kamar Phthalates da bisphenol A (BPA).Wadannan sinadarai na iya yin tasiri a kan tsarin endocrine na jiki da tsarin haihuwa.

广东永超科技模具车间图片07

Don tabbatar da amincin samfuran filastik, ƙasashe da yankuna da yawa sun tsara ƙa'idodi da ƙa'idodi masu dacewa don iyakance amfani da abubuwa masu cutarwa.Misali, Tarayyar Turai ta tsara ka'idojin REACH kan kayan filastik, kuma FDA ta Amurka ta tsara ka'idoji kan kayan tuntuɓar abinci.Waɗannan ƙa'idodi da ƙa'idodi suna buƙatar masana'antun filastik don sarrafa abun ciki na abubuwa masu haɗari a cikin tsarin samarwa da gudanar da gwaji da takaddun shaida masu dacewa.

Bugu da ƙari, daidaitaccen amfani da zubar da samfuran filastik shima muhimmin abu ne don tabbatar da aminci.Misali, guje wa sanya abinci mai zafi ko ruwa a cikin hulɗa kai tsaye tare da kwantena filastik don hana ƙaura na abubuwa masu cutarwa;Ka guje wa tsawaita hasken rana don hana tsufa na filastik da sakin abubuwa masu cutarwa.

Don taƙaitawa, filastik abu ne na yau da kullun, wanda aka yi daga polymers.Yawancin kayan filastik ba su da lafiya kuma ba su da lahani a ƙarƙashin yanayin amfani na yau da kullun, amma wasu kayan filastik na iya ƙunshi sinadarai masu cutarwa ga lafiyar ɗan adam.Don tabbatar da amincin samfuran filastik, dole ne a bi ka'idodi da ƙa'idodi masu dacewa, da daidaitaccen amfani da zubar da samfuran filastik.


Lokacin aikawa: Oktoba-10-2023